KIGALI,RWANDA

SERIKALI  imehimizwa kuandaa programu mpya ya mafunzo kwa walimu wa skuli za umma wakati zinajiandaa kufunguliwa.

Rufaa hiyo inakuja wakati skuli nyingi zinajitayarisha kufunguliwa baada ya karibu miezi saba ya kufungwa kwa sababu ya Covid-19.

Walimu wengi walijitokeza katika taaluma nyengine kwa miezi ya kuishi au wiki katika kufungwa skuli kwa muda.

Athanase Nyabyenda, Mkurugenzi wa Mafunzo, TTC Murura, Wilaya ya Rusizi, alisema mafunzo yatawafanya walimu wawe tayari kwa kufunguliwa tena.

“Walimu haswa wale walio katika skuli za umma, wanahitaji kozi za kujifurahisha kwa sababu wengi wao wamekuwa wakifanya shughuli tofauti kabisa katika miezi michache iliyopita,” alisema Nyabyenda.

Alisema kuwa walimu wengi kutoka skuli yake sasa walikuwa wakifanya kazi kama wachuuzi katika masoko au wakulima na wengine wamekuwa wavuvi.

“Ninaweza kukuhakikishia kwamba ikiwa walimu hawatofanya kozi mpya, kufundisha kutakuwa tofauti, haswa katika siku za kwanza.

Eulade Sibomana, Mwalimu Mkuu, G.S Bugarama Cite, aliunga mkono maoni hayo, haswa akibainisha kuwa walimu wengi katika maeneo ya vijijini kwa ujumla walikuwa nyuma na wenzao katika maeneo ya mijini.

“Changamoto kubwa ni kwa walimu katika maeneo ya vijijini ambao wamekuwa hawafundishi kwa miezi saba iliyopita. Katika skuli yangu, nimejaribu kuwashirikisha lakini ni wazi kwamba zaidi inahitaji kufanywa, “Sibomana alisema.

Aliongeza kuwa wengi wa waalimu  hawana vifaa vya kisasa na wasingeweza kushiriki katika elimu ya mbali, kwa hivyo waliishia kushiriki katika shughuli zisizo za kielimu.

Kozi mpya ingewasaidia walimu kama hao kujiandaa kiakili na ualimu, alibainisha.

Jitihada za kupata maoni kutoka kwa Wizara ya Elimu na Bodi ya Elimu ya Rwanda zilikuwa za bure lakini chanzo kilisema REB kwa sasa kinazingatia jaribio la ustadi wa Kiingereza kwa walimu.

Kulingana na ratiba iliyotangazwa hivi karibuni, skuli za msingi na sekondari zinazofuata mtaala wa kitaifa zitafunguliwa kwa awamu, kuanzia mwezi ujao.

Wanafunzi wa skuli za msingi za chini watalazimika kusubiri kwa muda mrefu kwa madarasa ya kibinafsi.

Wakati huo huo, taasisi za elimu ya juu nchini zimeanza tena masomo.