KIGALI,RWANDA

WAKULIMA katika Wilaya ya Nyanza wamepata bwawa la umwagiliaji la Rwf6 bilioni mwaka 2015, ambapo walengwa walikuwa wakitarajia kupata mapato mengi ambayo yangewaondoa katika umaskini.

Bwawa lenye mita za ujazo milioni 1.82 na mfumo wa umwagiliaji lina uwezo wa kumwagilia hekta 301 katika sekta tatu za Wilaya ya Nyanza ambazo ni Rwabicuma,Nyagisozi, na Cyabakamyi.

Mradi huo wa mabilioni mengi ulitakiwa kunufaisha kaya 2,640 lakini baadhi yao, ambao waliwekeza katika kilimo cha bustani, walipata  hasara baada ya kuwatuhumu wauzaji bidhaa kwa kuwanyang’anya.

Gerard Habimana, rais wa ushirika wa wakulima ‘Jya Mbere Muhinzi Nyanza’ alisema walisambaza tani Rwf34 za pilipili zenye thamani ya Rwf24.2 milioni kwa Diversity Venture Company Ltd lakini walipata tu malipo ya Rwf2 milioni.

Alisema Wakulima wengine waliacha biashara ya kilimo kwa sababu wamevunjika moyo.

Alisema kuwa jumla ya hasara baada ya mavuno imefikia Rwf100 milioni ikizingatiwa mazao mengine ambayo yalioza kwa sababu ya ukosefu wa soko.

Wakulima, ambao wanapanda mazao yao kwa hekta 50, walikuwa wamepanda pilipili kwenye hekta 16.

Wakulima walikuwa wamewekeza kati ya milioni Rwf2 na milioni tatu  kwa hekta na kila hekta mavuno kati ya tani saba  na  kumi.

“Kuna wakulima wengi lakini chili famers walikuwa wakulima 35. Tulipaswa kuuza kwa Rwf700 kwa kilo moja , ”alisema.

Alisema  maswala hayo yaliwaathiri wakulima wengine katika maeneo mengine kama vile Kigali, wilaya ya Rulindo, Kayonza, Kirehe na wengineo.

Alisema wafanyabiashara wa kahawa waliopewa kandarasi ya kusambaza karibu kontena 60 za kahawa isiyokaushwa kwa kampuni ya Canada hawakupata malipo ya Rwf4.5 bilioni.

Kampuni hiyo baadaye ilirudisha kahawa hiyo kwa wakulima, ambao walipata hasara.