KIGALI, RWANDA

SERIKALI ya Rwanda inatafuta fedha mbadala za kuanzisha miradi ikiwa rasimu ya sheria mpya inayohusiana na kukuza uwekezaji na uwezeshaji itapitishwa na baraza la mawaziri.

Chini ya muswada huo uliowasilishwa kwa Bunge wiki iliyopita,Serikali itatoa motisha ya uwekezaji kwa wawekezaji wa ndani wanaotaka kuwekeza.

Wawekezaji wa kawaida hutoa mtaji kwa waanzilishi na wajasiriamali wadogo badala ya usawa wa umiliki.

Ofisa Mkakati mkuu na Utekelezaji wa Bodi ya Maendeleo ya Rwanda(RDB) Louise Kanyonga,alisema kushinikiza kutoa motisha kwa wawekezaji kunategemea ukweli kwamba vyanzo vya kawaida vya ufadhili kwa waanzilishi kama benki za biashara hazifanyi kazi kwa sasa.

Hii ni kwa sababu benki za biashara zina viwango vya riba visivyo na ushindani,na zinahitaji mahitaji magumu ya dhamana wanapojaribu kupata fedha kutoka kwao.

Kanyonga alisisitiza kwamba hapo awali hakukuwa na utaratibu wa kujua jukumu la wawekezaji wa malaika nchini Rwanda, na kwamba Serikali haikuwapa matibabu yoyote maalumu.

Chini ya rasimu hiyo, wawekezaji wa malaika kuwekeza kiwango cha juu cha $ 500,000 katika kuanza wataweza kutolewa kwa ushuru wa faida ya mtaji wakati wa uuzaji wa hisa.

Rasimu ya sheria mpya pia inapendekeza kwamba wawekezaji watastahiki msamaha wa kuzuia kodi inayotumika kwa gawio lililolipwa kwa utoaji wa gawio .

Kulingana na Alex Ntale, mjasiriamali wa teknolojia alisema wawekezaji bado ni wachache sana nchini Rwanda haswa kwa sababu ni njia mpya ya kutafuta fedha kwa watafutaji wa uwekezaji na wawekezaji.

“Wawekezaji bado wanahitaji kufundishwa au kuwezeshwa na vifaa na ujuzi ili kuelewa hatari na fursa katika uwekezaji wa hatua za mwanzo,” Ntale, ambaye pia ni mkuu wa Chemba ya ICT ya Rwanda alisema.

Shinikizo la Serikali kutoa motisha ya uwekezaji ni sehemu ya mpango mkubwa wa kusaidia ubunifu na utofauti wa kampuni.

Emery Rubagenga, mfanyabiashara wa huko alisema inaweza kuchukua muda kidogo kabla ya mfumo wa ikolojia ya uwekezaji wa malaika kuanza tena,lakini anafikiria uamuzi wa Rwanda wa kuanzisha kituo cha kifedha utavutia chaguzi zaidi za ufadhili.

Serikali kwa sasa inaongoza juhudi za kuibadilisha nchi kuwa kituo cha kifedha cha kimataifa.

“Ninaamini kabisa Fedha mpya ya Rwanda itachukua jukumu kubwa katika kuleta suluhisho mpya za ufadhili,”alisema.

Muswada pia unataka kuwapa wawekezaji wakubwa punguzo la ushuru wa asilimia 150 katika upanuzi wa soko na shughuli za kimataifa.

Ili kusaidia ubunifu, Serikali pia inapendekeza punguzo la ushuru kwa utafiti na maendeleo.

Dirisha jipya la ufadhili wa utafiti na maendeleo, Mpango wa Ubunifu wa Mbegu za Rwanda, ambao utatoa misaada kupitia mchakato wa ushindani kwa wafanyabiashara wadogo pia unatarajiwa kuanzishwa.